ชีวิตความเป็นอยู่ในญี่ปุ่น
![ชีวิตความเป็นอยู่ในญี่ปุ่น](images/img_life_01.jpg)
เสน่ห์ของการใช้ชีวิตต่างแดน ก็คงจะหนีไม่พ้นการที่ได้พบปะกับผู้คนในท้องถิ่นนั้น ได้รับรู้ถึงวัฒนธรรมของสถานที่แห่งนั้น
ที่โรงเรียนของเรานั้น ภายในตึกเรียนเดียวกันจะมีนักเรียนจากชาติต่างๆและก็มีนักเรียนชาวญี่ปุ่น ซึ่งท่านก็สามารถสร้างเพื่อนใหม่กับเพื่อนๆเหล่านั้นได้ โดยหลังจากเลิกเรียน ก็อาจจะเข้าชมรมทำกิจกรรม คุยกันที่ห้องพักผ่อน งานปาร์ตี้บาร์บีคิว ต่างๆ
ประเทศญี่ปุ่น
![ประเทศญี่ปุ่น](images/img_life_02.jpg)
ในสายตาของท่าน เมื่อพูดถึงญี่ปุ่นแล้ว จะคิดถึงเรื่องอะไรเอ่ย
โตโยต้า ฮอนด้า โซนี่ พานาโซนิค ยูนิโคล่ที่เป็นบริษัทต่างๆไหม
วันพีซ โดราเอม่อน พวกที่เป็นการ์ตูนไหม
จูโด คาราเต้ เคนโด้ ซูโม่ บรรดากีฬาพวกนี้บ้างไหม
ซูชิ เทมปุระ สุกี้ยากี้ โอโคโนมิยากิบรรดาของกินหละ
และถ้าหากเป็นพวก เพลงญี่ปุ่น หรือดาราญี่ปุ่นหละ
ยังมี ภูเขาไปฟูจิ วัดคินคะคุ พิธีชงชา การแสดงคาบุกิ
แต่ละอย่างนั้นเป็นสิ่งที่แสดงถึงเอกลักษณ์ของญี่ปุ่น แต่ยังไม่ได้ทั้งหมด
เพราะในความเป็นจริงเมื่อได้มาเยือนประเทศญี่ปุ่น มาได้ใช้ชีวิตเป็นนักเรียนต่างชาติที่ญี่ปุ่นแล้ว จะเข้าใจคำว่า “ความเป็นญี่ปุ่น”มากขึ้นอย่างแน่นอน
แล้วเมื่อลองเอาความต่างของวัฒนธรรมมาเปรียบเทียบกันดูแล้ว ท่านก็จะได้เรียนรู้มุมมองด้านใหม่ที่แตกต่างจากวัฒนธรรมไทยของเรา
เราก็อยากรู้คำว่า “ประเทศญี่ปุ่น” ในสายตาท่านนั้นเป็นอย่างไร ยังไงก็มาเล่าให้เราฟังในชั้นเรียนนะครับ
โอซาก้า
![โอซาก้า](images/img_life_03.jpg)
โรงเรียนของเรานั้นตั้งอยู่ในใจกลางเมืองโอซาก้าซึ่งถือว่าใหญ่เป็นเมืองใหญ่อันดับสองของญี่ปุ่น
ที่โอซาก้านั้น เป็นเมืองที่รวบรวม สถานที่ท่องเที่ยว แหล่งช๊อปปิ้ง สิ่งอำนวยความสะดวก ลักษณะทางวัฒนธรรม สถานการศึกษา ไว้อย่างมากมาย
แถมยังมี Universal Studio Japan ซึ่งถือได้ว่าเป็นสวนสนุกขนาดใหญ่ชื่อดังระดับโลก
นั้นจะถูกกว่า ทำให้การใช้ชีวิตในต่างประเทศสบายกระเป๋ามากขึ้น ซึ่งก็ถือได้ว่าเป็นจุดดึงดูดของเมืองนี้ โดยเฉพาะเรื่องอาหารนั้น “ทั้งถูกแถมอร่อยด้วย”
จังหวัดรอบๆนั้น ได้แก่เมือง นารา ซึ่งเป็นเมืองดั่งเดิมของญี่ปุ่น เมือง เกียวโต ที่มีประวัติศาสตร์กว่าหนึ่งพันปี เมืองที่ยังคงสามารถสัมผัสถึงบรรยากาศของประวัติศาสตร์และคุณค่าทางวัฒนธรรมดั่งเดิมของญี่ปุ่นถือได้ว่าเป็นอีกสิ่งที่ทำให้ผู้คนต่างๆพากันหลงไหล ยังมีวัดโฮริวจิซึ่งถือได้ว่าเป็นสถาปัตยกรรมปลูกสร้างจากไม้ที่เก่าแก่ที่สุดและได้รับการเลือกให้เป็นมรดกของโลก หากท่านลองได้ไปสัมผัส วัดเก่าแก่ต่างๆใน นาราและเกียวโตแล้ว คงจะทำให้ท่านได้เข้าใจวัฒนธรรมดั้งเดิมและประวัติศาสตร์ของญี่ปุ่นมากขึ้นอย่างแน่นอน
การจับจ่ายใช้สอย
![การจับจ่ายใช้สอย](images/img_life_04.jpg)
สำหรับอาหารและของใช้ประจำวันนั้น ใกล้ๆกับแหล่งที่พักจะมีห้างขายของชำขนาดเล็กซึ่งจะขายสินค้าในราคาถูกและซื้อได้สะดวก แม้แต่จะเป็นช่วงกลางคืนก็ยังสามารถซื้อของได้จากร้านสะดวกซื้อแถวบ้าน
เสื้อผ้านั้นก็สามารถหาซื้อได้ที่ห้างสรรพสินค้า ร้านขายเสื้อผ้าเครื่องแต่งกายที่อยู่บริเวณใกล้ๆกับสถานีรถไฟซึ่งจะมีหลายร้านหลายแบบ หลากหลาย ในราคาไม่แพงให้ได้เลือกซื้อ ส่วนเสื้อผ้าที่มียี่ห้อดีก็สามารถซื้อได้จากห้างร้านขายเสื้อผ้าในห้างสรรพสินค้าที่อยู่ใกล้กับโรงเรียน ซึ่งถือได้ว่าเป็นย่านธุรกิจของโอซาก้า
เครื่องใช้ไฟฟ้า คอมพิวเตอร์นั้น ไม่ไกลจากโรงเรียนนักจะมีร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าขนาดใหญ่ และมีศูนย์ขายเครื่องใช้ไฟฟ้ามากมาย ซึ่งอยู่ในบริเวณใจกลางของโอซาก้า
สิ่งบันเทิง
![สิ่งบันเทิง](images/img_life_05.jpg)
สิ่งที่ใกล้ตัวที่สุดในชีวิตประจำวันนั้นคงจะหนีไม่พ้นการดูทีวี
สิ่งที่ใกล้ตัวที่สุดในชีวิตประจำวันนั้นคงจะหนีไม่พ้นการดูทีวี โดยสำหรับนักเรียนต่างชาติแล้วการดูทีวีถือเป็นการเรียนภาษาญี่ปุ่นไปด้วย จะว่าไปแล้วนั้นถือได้ว่าเป็นการฝึกพัฒนาการการฟังภาษาญี่ปุ่นที่นอกเหนือจากบทเรียนของโรงเรียนก็ว่าได้ ทว่าการรับชมทีวีก็ไม่ถือว่าเป็นสิ่งทดแทน การบ้าน การเตรียมเนื้อหา และการทบทวนตำราจากทางโรงเรียนที่นักเรียนจะต้องรับผิดชอบในแต่ละวัน ดังนั้นหากมีเวลาเหลือ มีเวลาว่าง การดูทีวีก็ถือได้ว่าเป็นเครื่องมืออย่างหนึ่งที่สามารถพัฒนาทักษะภาษาญี่ปุ่นได้เช่นกัน
การไปร้านเกมส์ก็ถือว่าเป็นอีกทางเลือกหนึ่ง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจอย่างหนึ่งเช่นกัน เนื่องจากหากเรารู้จักเล่นพอสมควรการเล่นครั้งๆหนึ่งจะใช้เงินไม่มากนัก แต่ถ้าหากเราติดเกมส์ก็จะยิ่งใช้เงินมากขึ้น ดังนั้นเพื่อเป็นการผ่อนคลาย ควรเล่นอย่างพอเหมาะพอสมควร
สำหรับการเปลี่ยนอารมณ์อยากจะไปแหล่งบันเทิงที่มีชื่อเสียงก็อาจทำได้เช่นกัน
“ตั้งใจเรียน เล่นอย่างสนุก” ถือว่าเป็นเคล็ดลับของการใช้ชีวิตนักเรียนต่างชาติอย่างมีสีสัน
ดังนั้นเรามาเรียนให้เต็มร้อยและเล่นให้เต็มที่กันเถอะ
ECC Kokusai College of Foreign Languages Japanese course
1-5-11 Nakazaki Nishi, Kita-ku, Osaka 530-0015
Email: nihongo@ecc.ac.jp
Tel: +81-6- 6372-1444